Trung Quốc
Thông tin mới nhất về Trung Quốc, chính trị và xã hội Trung Quốc
Thân thế và công lao to lớn của Hán Vũ Đế
Hán Vũ Đế (14.7.156 - 29.3.87 TCN) tên thật là Lưu Triệt, tự là Thông, là Hoàng đế thứ 7 của triều đại nhà Hán, thời kỳ Tây Hán. Ông là nhà chính trị, nhà chiến lược, nhà thơ, anh hùng dân tộc và nhà văn nổi tiếng. Hán Vũ ...
Quỷ Cốc Tử – Nhân vật thần bí nhất trong lịch sử Trung Hoa
Trung Hoa cổ xưa có rất nhiều nhân vật thần bí, nhưng kể đến nhân vật thần bí nhất thì dân gian thường kể đến Quỷ Cốc Tử. Quỷ Cốc Tử là bậc thần bí kỳ tài, tiếng tăm lừng lẫy thời Chiến Quốc của Trung Hoa cổ đại. Ông không chỉ được ...
Cách phân biệt 13 loại rau củ quả Trung Quốc và Việt Nam
Khi mà ngày càng nhiều rau củ quả của Trung Quốc chứa nhiều hóa chất độc hại đang tràn lan trên thị trường, thì việc làm thế nào để có một bữa cơm gia đình đảm bảo là một trong những câu hỏi khá đau đầu của hầu hết các ...
Cậu bé bị bắt cóc: 20 năm bị ám ảnh bởi một giấc mộng
Lý Vỹ là một cậu bé bị bắt cóc, suốt 20 năm đều bị một giấc mộng làm cho sợ hãi mà tỉnh ngủ. Nhưng cũng nhờ "giấc mộng" ấy mà anh đã tìm được cha ruột và tìm được kẻ đã hại chết mẹ đẻ của mình. Anh là nạn ...
Nai trả ơn cả gia đình đã cứu mạng
Đây là một câu chuyện xảy ra ở vùng núi Trung Quốc vào những năm 90 của thế kỷ trước được người dân lưu truyền đến ngày nay. Hôm đó, một gia đình ba người sinh sống ở trên núi vừa tổ chức lễ cưới xong cho con trai họ và ...
Trí tuệ cuộc đời trong sách “Cổ văn quan chỉ” thời vua Khang Hy
"Cổ văn quan chỉ" (古文观止) là bộ tổng tập tản văn của dân tộc Hán qua các triều đại. Sách do học giả Ngô Sở Tài (1655 - ?) và Ngô Điệu Hầu đời nhà Thanh biên soạn, Ngô Hưng Tộ (1632 - 1698) thẩm định. Sách được tuyển chọn vào ...
10 đại trí huệ kinh điển lưu truyền 5000 năm của Trung Hoa
Cuộc đời của mỗi người sẽ có rất nhiều những sự tình không như ý, những cảnh ngộ trái ngang, những thời điểm nhấp nhô... Chúng ta nên đối mặt với những điều này như thế nào? Hãy đọc xong những câu danh ngôn đầy trí tuệ dưới đây, nhắm ...
10 báu vật quý giá nhất mọi thời đại của Trung Hoa
Một văn vật được gọi là "trấn quốc chi bảo" (báu vật của quốc gia) phải là cực kỳ hiếm thấy, hoặc có lịch sử lâu đời, hoặc có kỹ pháp chế tạo cao siêu, có giá trị lịch sử... Trung Hoa nổi tiếng là cái nôi của nền văn hóa, là nơi chứa ...
Nguy cơ virus Zika xâm nhập vào Việt Nam: Cục Y tế dự phòng cung cấp số điện thoại nóng
Ngày 1/2, Tổ chức Y tế thế giới (WHO) đã ban bố tình trạng khẩn cấp toàn cầu về virus gây teo não Zika sau cuộc họp của Ủy ban Khẩn cấp tại Geneva, Thuỵ Sĩ. WHO đánh giá virus Zika cũng nguy hiểm và nghiêm trọng như dịch Ebola đã từng ...
8 bức ảnh đẹp về con người Trung Quốc
Một bức ảnh hơn ngàn lời nói, và 8 bức ảnh dưới đây cho chúng ta thấy một góc ấm áp nhưng cũng không kém phần bi thương của người dân Trung Quốc. 1. Tình bà cháu Bé gái Li Pan, 17 tuổi, sống cùng người bà 96 tuổi của mình tại tỉnh ...
Thị trường tạng đen từ Việt Nam đến Trung Quốc
Số bệnh nhân đăng ký để được cấy ghép tạng hiện đã vượt xa so với số người hiến tặng tại các trung tâm cấy ghép do nhà nước quản lý. Mệt mỏi chờ đợi trong tình trạng sức khỏe đang suy sụp, nhiều người đã bị lung lay trước ...
Năm 2016 có 366 ngày và 11 sự kiện thú vị của năm nhuận
Năm nay là năm nhuận, tháng 2 sẽ có thêm một ngày là ngày 29/2, không chỉ những người sinh vào ngày này có thể tổ chức sinh nhật của mình, mà năm nay cũng sẽ nhiều hơn một ngày là có 366 ngày. Theo báo cáo của Weather Network, bởi ...
Vì sao Alexander Đại đế không đánh vào Trung Quốc?
Quốc vương Alexander Đại đế của Macedonia là một thiên tài quân sự, ông ta chỉ cần mất 13 năm để chinh phục cả châu Âu, châu Á, châu Phi, tạo nên một đế quốc rộng lớn trải dài xuyên ba châu lục đầu tiên trong lịch sử nhân loại. Thế ...
Trung Quốc: Hang động cổ ghi lại ảnh hưởng của biến đổi khí hậu từ 500 năm trước
Tại các vách đá trong một hang động ở miền trung Trung Quốc, một nhóm các nhà nghiên cứu quốc tế đã phát hiện thấy các dòng chữ miêu tả tác hại của hạn hán đối với người dân địa phương hơn 500 năm về trước. Những phát hiện này đã ...
Quan tài treo: Tập tục mai táng kỳ lạ của tộc người Bo tại Trung Quốc
Một dãy gồm 113 cỗ quan tài treo có niên đại lên đến 1.200 năm tuổi đã được phát hiện trên bề mặt vách núi đá và bên trong các hang động tại huyện Tỷ Quy, tỉnh Hồ Bắc, gần vị trí con đập Tam Hiệp ở Trung Quốc. Phát ...
Hiện tượng đại xá trong lịch sử Trung Quốc
Bạn có nghe qua về đặc xá và đại xá chưa? Kỳ thực đây là những vấn đề có từ thời xa xưa ở nhiều nơi. Chúng ta hãy cùng tìm hiểu qua vấn đề này. Sự khác nhau giữa đại xá và đặc xá Với Trung Quốc thời cổ đại, mỗi ...
Vì sao bạn chưa từng nghe về Đông y Hàn Quốc?
Trong khi Hàn Quốc rất nổi tiếng với mỹ phẩm, kim chi, và K-pop, thì hầu như không ai biết đến Đông y Hàn Quốc. Theo ông James Shinol, một chuyên gia nghiên cứu đã tìm đến Hàn Quốc để nghiên cứu về y học của họ, bởi vì nhìn vào ...
Bí mật phong thủy về thôn làng toàn đàn ông con trai dị dạng
Tại Giang Nam, Trung Quốc có một thôn trang, phong cảnh tuyệt đẹp, các thiếu nữ thì xinh đẹp mỹ miều, nhưng con trai trong làng đều... dị dạng. Chúng ta cùng giải mã mê án "thuật phong thủy" hơn 200 năm của ngôi làng này. 1. Thôn trang xinh đẹp ...
12 câu chuyện lịch sử đáng ngạc nhiên thời Trung Quốc cổ đại
1. Phụ nữ thời Tống 14 tuổi mà chưa kết hôn sẽ phải chịu phạt Thời Tống, con trai 15 tuổi phải cưới vợ, con gái 13 tuổi phải kết hôn; Minh Thái Tổ quy định nam 16 tuổi chưa kết hôn, nữ 14 tuổi chưa gả cho ai, khi đến ...
Câu chuyện lan truyền trên mạng về ‘cậu bé có trái tim ấm áp nhất’
Trong trời mưa tầm tã, một đứa trẻ 7 tuổi tới che ô và kéo rác giúp bác lao công đã tạo nên một hình ảnh tuyệt đẹp. Sau khi hình ảnh của cậu bé được đăng tải trên trang Weibo, cộng đồng mạng đều đặt cho em cái tên ...
Vì sao ở Mỹ tôi không bao giờ cảm thấy tuyệt vọng?
"Trong xã hội này, cho dù có xảy ra chuyện gì thì bạn cũng rất hiếm khi cảm thấy tuyệt vọng, nó luôn luôn có sẵn một con đường đợi bạn." 1. Vấn đề tiêu dùng Nếu như bạn mua một đôi giày và đi được 2 tuần, khi đó bạn mới ...
Vì sao những tiểu thư, thiếu gia con nhà giàu Nhật Bản không phô trương sự giàu có của mình?
Trên internet thường hay lan truyền thông tin về những tiểu thư, thiếu gia con nhà đại gia chơi ngông và chi tiền như nước. Hãy xem những người giàu có thế hệ thứ hai Nhật Bản, tại sao họ không phô trương sự giàu có của mình. Nếu bạn hỏi người ...
Trung y: 4 điều giúp bảo vệ bạn trước sự lão hóa
Marie, hàng xóm của tôi hiếm khi ở nhà. Bà ấy luôn ở ngoài suốt cả ngày với chiếc xuồng hay cùng với bạn bè. Tối thứ sáu bà thường ra ngoài ăn tối với người bạn trai. Đến cuối tuần thì bà đến chơi với gia đình, và suốt ...
Chỉ có niềm tin vào cái thiện mới đưa con người từ địa ngục đến thiên đàng
Những người khốn khổ (Les Misérables) là kiệt tác bất hủ trong lịch sử văn học thế giới của đại thi hào Victo Hugo. Tuy trải qua 150 năm nhưng câu chuyện «Những người khốn khổ» vẫn chưa bao giờ làm trái tim của người dân các dân tộc trên ...
End of content
No more pages to load