Hỏi: 2 năm trước, tôi vay trả góp ngân hàng 100 triệu đồng và đã trả được 30 triệu (gồm cả lãi) Hiện nay, do không có khả năng chi trả nên ngân hàng gửi thông báo sẽ kiện tôi về hành vi chiếm đoạt tài sản. Trong trường hợp này tôi bị xử lý thế nào? (Hà Thu, Hải Phòng)

Trả lời:

Theo Điều 466 Bộ luật dân sự 2015, bên vay phải trả đủ tiền khi đến hạn. Trong trường hợp vay có lãi, khi đến hạn không trả hoặc trả không đầy đủ, bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời điểm trả nợ.

Trong trường hợp trên, bạn không thể trả 70 triệu còn lại nên ngân hàng có quyền kiện ra tòa, bạn buộc phải trả toàn bộ số tiền gốc và lãi.

Nếu vẫn không thể trả nợ, ngân hàng có quyền yêu cầu tòa án xác minh tài sản mà bạn sở hữu để thanh lý, bán đấu giá thu hồi nợ.

Về việc ngân hàng cáo buộc bạn Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, theo Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, các yếu tố cấu thành tội bao gồm:

– Người phạm tội có được tài sản một cách hợp pháp thông qua hợp đồng vay, mượn, thuê tài sản hoặc hợp đồng khác.

– Sau khi có được tài sản, người phạm tội không thực hiện như cam kết trong hợp đồng, sử dụng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản.

– Người phạm tội đã chiếm đoạt được tài sản, hoặc đã bỏ trốn, hoặc không còn khả năng trả lại tài sản.

Như vậy, bạn không có khả năng trả nợ nhưng không có hành vi bỏ trốn nên chưa đủ yếu tố cấu thành tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp này, bạn cần liên lạc với ngân hàng để thỏa thuận gia hạn thời gian trả nợ và cố gắng thu xếp để hoàn trả khoản vay.

Điều 175 Bộ luật hình sự năm 2015

– Người nào chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

– Phạt tù từ 2-7 năm khi chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng.

– Phạt tù từ 5-12 năm khi chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

– Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, bị phạt tù 12-20 năm.

– Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền 10.000.000-100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định 1-5 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Bảo Hà (Tổng hợp)