Hỏi: Mới đây, công an phường nơi tôi buôn bán có nhắc nhở các hộ kinh doanh về biển quảng cáo. Họ nói không treo biển đúng quy định thì tuần sau sẽ đi kiểm tra và xử phạt. Vậy treo biển quảng cáo thế nào cho đúng? Mức xử lý là bao nhiêu? (Văn Hậu, Hà Nội)

Trả lời:

Theo Điều 34 Luật Quảng cáo năm 2012:

  • Biển hiệu phải có các nội dung sau: Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có); tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; địa chỉ, điện thoại.
  • Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định như: Trên cùng một biển quảng cáo thì khổ chữ nước ngoài không được quá 3/4 khổ chữ tiếng Việt và phải đặt bên dưới…
  • Đối với biển hiệu ngang, chiều cao tối đa 2 m, chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà.
  • Đối với biển hiệu dọc, chiều ngang tối đa 1 m, chiều cao tối đa 4 m, nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.
  • Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.
  • Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.
  • Trường hợp biển hiệu treo ngang cổng, lối vào trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân phải đảm bảo khoảng cách thông thủy từ mép dưới biển xuống điểm cao nhất của mặt lối đi không nhỏ hơn 4,25 m.

Bên cạnh đó, tại khoản 1 Điều 31 Luật Quảng cáo, trường hợp xây dựng biển hiệu, bảng quảng cáo có diện tích một mặt trên 20 m2, kết cấu khung kim loại (hoặc vật liệu xây dựng tương tự) gắn vào công trình xây dựng có sẵn phải xin giấy phép xây dựng của cơ quan ở địa phương.

Về mỹ quan, chữ viết, vị trí và nội dung biển hiệu, Điều 23 Nghị định 103/2009/NĐ-CP nêu:

  • Mỹ quan, chữ viết biển hiệu phải bảo đảm mỹ quan; viết bằng tiếng Việt; trường hợp muốn thể hiện tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế, tên, chữ nước ngoài phải ghi ở phía dưới, kích thước nhỏ hơn chữ Việt Nam.
  • Vị trí biển hiệu: Chỉ được viết, đặt sát cổng, mặt trước nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân. Mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác chỉ viết, đặt 1 biển hiệu ngang và không quá 2 biển hiệu dọc.
phat toi 40 trieu dong neu treo bien quang cao sai quy dinh
Lạm dụng tiếng nước ngoài là vi phạm Luật Quảng cáo. (Ảnh: Báo Thanh Hóa)
  • Nội dung biển hiệu: Tên cơ quan chủ quản trực tiếp; tên gọi đầy đủ bằng chữ Việt Nam đúng với quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; loại hình doanh nghiệp hoặc hợp tác xã; ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh chính; địa chỉ giao dịch, số điện thoại; trên biển hiệu được thể hiện logo đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền, diện tích không quá 20%. Không được thể hiện thông tin, hình ảnh quảng cáo cho bất cứ loại hàng hóa, dịch vụ nào.

Về mức xử phạt tại Điều 60 Nghị định 158/2013/NĐ-CP:

  • Phạt tiền 1-2 triệu đồng: Treo, dựng, đặt, gắn mỗi bảng quảng cáo, băng-rôn không đúng vị trí đã quy hoạch hoặc vị trí đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận;
  • Phạt tiền 30-40 triệu đồng: Xây dựng bảng quảng cáo đứng độc lập có diện tích một mặt từ 40 m2 trở lên mà không có giấy phép xây dựng công trình quảng cáo…

Thế Tam (Tổng hợp)