Hỏi: Vừa qua tôi lái ô tô trong khu vực cảng biển và chạy quá tốc độ quy định 8 km/h, vậy xin hỏi tôi sẽ phải nộp phạt bao nhiêu tiền và có bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không? (Quang Huy, Hải Phòng).

Trả lời:

Theo Điều 17, Nghị định 142/2017, từ tháng 2/2018, người điều khiển ô tô và các loại phương tiện tương tự ô tô trong vùng đất cảng sẽ bị phạt khi mắc những lỗi sau:

  • Chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h đến dưới 10 km/h bị phạt 600.000-800.000 đồng.
  • Chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h bị phạt 5-6 triệu đồng.
  • Chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h bị phạt 7-8 triệu đồng.
  • Trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/lít khí thở bị phạt 2-3 triệu đồng.
  • Trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/lít khí thở bị phạt 7-8 triệu đồng.
  • Trong máu và hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/lít khí thở sẽ bị phạt 16-18 triệu đồng.

Như vậy, với lỗi trên, bạn có thể xử phạt hành chính lên tới 800.000 đồng.

Ngoài các mức phạt tiền nêu trên, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1 – 6 tháng.

Thế Tam (Tổng hợp)