Tôi mới mua ô tô với mục đích sử dụng trong gia đình nhưng chưa đủ giấy tờ nên không thể đăng ký. Trong thời gian hoàn thiện thủ tục, nếu sử dụng dụng xe tôi có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu? (Ngọc Hải, Quảng Ninh)

Theo Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

Đăng ký xe; Giấy phép lái xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Với trường hợp xe đang trong thời gian chờ đăng ký và biển số xe, người sử dụng không được phép điều khiển xe tham gia giao thông. Nếu cố tình vi phạm bạn sẽ bị phạt với lỗi không có biển số xe; không có đăng ký xe.

Về mức phạt vi phạm lỗi không có biển số xe; không có giấy đăng ký xe, Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

– Điều khiển ô tô không có giấy đăng ký xe theo quy định bị phạt từ 2.000.000-3.000.000 đồng.

– Điều khiển ô tô không gắn biển số bị phạt từ 2.000.000-3.000.000 đồng. Ngoài ra, người sử dụng còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1-3 tháng.

Như vậy, tùy trường hợp cụ thể, cảnh sát giao thông sẽ xử phạt người vi phạm từ 2.000.000 đến tối đa 6 triệu đồng, thậm chí bị giữ bằng lái từ 1-3 tháng.

Huyền Hương