Khi điều khiển xe máy tôi có sử dụng tai nghe và bị công an yêu cầu nộp phạt 200.000 đồng, nhưng theo tôi được biết lỗi này chưa đến 100.000 đồng. Vậy công an áp dụng mức phạt với tôi có đúng quy định của pháp luật hay không? (Tuấn Ngọc, Hà Nội)

Theo quy định tại Điều 6 nghị định 46/2016/NĐ-CP, không cho phép người điều khiển, xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính trong khi điều khiển xe.

Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt từ 100.0000 – 200.000 đồng. Ngoài ra nếu gây tai nạn, người lái xe có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng ( theo điểm c, khoản 12, Điều 6).

Như vậy, ngoại trừ thiết bị trợ thính thì bất kì thiết bị âm thanh nào sử dụng khi tham gia giao thông đều bị xử phạt. Việc công an xử phạt 200.000 đồng là đúng quy định của pháp luật. Mức phạt dưới 100.000 đồng là quy định cũ, hiện tại không còn được áp dụng.

Huyền Hương