Từ 16/7, cấm đặt tên con quá dài

Pháp luật 06/07/20, 10:09

Từ ngày 16/7, Thông tư 04/2020 do Bộ Tư pháp ban hành chính thức có hiệu lực. Một trong những điểm mới của thông tư là việc đưa ra quy định đặt tên con không quá dài, khó sử dụng. Đặt tên dài nghe thì sang nhưng khổ cái thân Cuối năm ...

Đặt tên cho con có bắt buộc phải mang họ cha?

Thời sự 02/12/17, 15:52

Vì 1 số lý do, tôi không muốn dùng họ của chồng để khai sinh cho con. Liệu tôi lấy họ của mình để đặt tên cho con có được hay không?  Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ và điểm e khoản ...

Bỏ quy định đặt tên không quá 25 chữ cái

Khác 19/08/15, 14:59

Dự thảo Bộ luật dân sự (sửa đổi) đã bỏ quy định họ, tên và chữ đệm của một người không được vượt quá 25 chữ cái. Quyết định được đưa ra vào ngày 18/8 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội. Giải thích về lý do sửa đổi, Chủ nhiệm Ủy ...

End of content

No more pages to load